ALL chihuahua lover in thailand
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
ALL chihuahua lover in thailand

Chihuahua

เธšเน‰เธฒเธ™เธšเน‰เธฒเธ™  GalleryGallery  เธ„เน‰เธ™เธซเธฒเธ„เน‰เธ™เธซเธฒ  Latest imagesLatest images  เธชเธกเธฑเธ„เธฃเธชเธกเธฒเธŠเธดเธ(Register)เธชเธกเธฑเธ„เธฃเธชเธกเธฒเธŠเธดเธ(Register)  เน€เธ‚เน‰เธฒเธชเธนเนˆเธฃเธฐเธšเธš(Log in)เน€เธ‚เน‰เธฒเธชเธนเนˆเธฃเธฐเธšเธš(Log in)  

รู้ได้อย่างไรว่าลูกสาวทอ้ง ?

Go down 
เธœเธนเน‰เธ•เธฑเน‰เธ‡เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก
Admin
Admin
Admin

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 41

รู้ได้อย่างไรว่าลูกสาวทอ้ง ? Empty
เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: รู้ได้อย่างไรว่าลูกสาวทอ้ง ?   รู้ได้อย่างไรว่าลูกสาวทอ้ง ? Icon_minitimeWed Apr 11, 2007 11:55 am

ขอออกตัวกอ่นว่ามาจากประสพการณ์นะครับ เมื่อผสมแล้วซักปามาน 1 อาทิตย์ ตอ้งจำวันที่ผสมวันแรกไว้นะครับ ถ้าเห้นเค้าผสมกันก็จดไว้กอ่น สำคัญมาก สำหรับการนับวันคลอดและปรึกษาคุญหมอ

1.เต้านมของลูกสาวจะแต่งตึง หัวนมใหญ่ขึ้น
2.ชว่งแรกจะเบื่ออาหาร
3.นิสัยเปลียนไปโดยสิ้นเชิงสังเกตุได้ง่ายๆ จากร่าเริง สนุกสนาน เป็น เรียบรอ้ยไม่เล่น
4.ช่วง 1 เดือนเป็นต้นไป จะกินจุมากๆๆ

4.1 ชว่งนี้แนะนำให้บำรุงลูกสาวแต็มที่เลยนะครับ ด้วยนม esbilac ดีที่สุด หรืออาหารบำรุงร่างกาย ต่างๆ เพื่อบำรุงให้ลูกสาวมีนำ้นมพอให้ลูกกินตอนคลอด ครับ อันนี้สำคัญมากๆนะครับอย่าพลาดเหมือนผมนะครับเดี๋ยวหลังคลอด จะเป็นการทรมาน ลูกและหลาน

5.ท้องจะโตขึ้นจนสังเกตุเห็นได้ชัด
6.ลุกสาวจะเดินวนไปเวียนมา ขุดคุ้ยตามสถานที่ต่างๆ เพื่อหาที่ เงียบๆ ลับตา นุ่มๆ เพื่อเตรียมตัวคลอด
7.หมาจะใช้เวลาตั้งทอ้ง 2 เดือน ถึง 61-63 วันก็จะถึงเวลาคลอด ก่อนคลอดสัก 10 วันก็พาไปพบคุณหมอได้เลยพร้อมรับคำแนะนำนะครับ

7.1 สว่นมากที่สอบถามคนอื่นๆมา ชิวาว่า คุณหมอจะแนะนำให้ผ่าคลอด จะปลอดภัย กว่าการให้คลอดเอง เพราะ ชิวาว่าเป้นหมาพันธ์เล้ก จมูกสั้น หัวโต คลอดเอง จะอัตรายกว่า

[b]8.หาที่อยู่ ให้ลูกสาวได้เลยครับ อาจจะเป็น ลังขนาดพอเหมาะ กับตัวลูกสาวและเพื่อที่ไว้ให้หลานๆ(ตอนนี้ก็คงจะรู้แล้วนะครับว่าจะมีหลานๆกี่ตัวจากการทำ ultrasound)ควรจะเป็นสถานที่ๆเงียบ แดดไม่สอ่ง ไม่หนาวและรอ้น นะครับ ที่สำคัญถ้าผสมกับตัวผู้ที่บ้านก็คอยกันๆ อย่าให้เค้าเล่นกันแรงๆ หรือ ออกกำลังกายแรงๆ นะครับพาเดินเที่ยวนิดหนอ่ยได้

9.ชว่งนี้เค้าจะไม่คอ่ยรักเจ้าของแล้วครับ ตอ้งทำใจนิดนึง
10.ถึงตอนนี้คุณหมอน่าจะนัดวันคลอดแล้ว น่าจะวันที่ 61-62 นับตั้งแต่วันผสม
11.ถึงวันแล้วไม่อยากบอกว่าอย่าตื่นเต้นเพราะตัวผมเองโคตรจะตื่นเต้นเลย ตื่นเต้นยังกับตัวเองจะได้รับการผ่าตัดเนะ แต่ก็ขอให้ไว้ใจคุญหมอนะครับ ที่สำคัยลองเช็คดูกับเพื่อนๆหรือ ตามเว็บบอด์ต่างๆว่าคุญหมอคนไหนที่เก่งๆ
12.น่าจะใช้เวลาประมาญ 30-40 นาทีในการผ่า เจ้าของก็ตื่นเต้นรอไปเลยครับ นี่ขนาดตอนนี้ผมยังตื่นเต้นอยู่เลย
13.ดีใจด้วยครับ เย้ๆ ได้เห็นหน้าหลานแล้ว อย่าลืมให้กินนมแม่ที่ รพ.เลยนะครับ นี่สำคัญมากๆๆๆๆ
14.เห็นคุณแม่มือใหม่โทรมๆ เหนือยๆ เดินไม่ไหว ไม่ตอ้งกังวลนะครับ 2-3 วันก็หาย
15.ไม่หมดเท่านี้นะครับเตรียบตัวเหนื่อย ได้เล้ยนี่แค่เริ่มต้นครับ อ่อ ตอนไปคลอดเตรียม ลังกระดาษหรือกลอ่งลองผ้านุ่มๆไปดว้ยนะครับสำหรับเจ้าตัวเล็กทั้งหลาย/b]

ตอ่ไปก็จะเป็นการเลี้ยงดูลูกสุนัข จากประสพการณตัวเองนะครับมีเรื่องเคร้ามากๆด้วย พยายามศึกษาจากหลายๆที่นะครับ มีเวปสำคัญๆมาฝากด้วยอย่าลืมเข้าไปดูนะครับ

http://www.dogbreedinfo.com/whelpingcsection.htm
เธ‚เธถเน‰เธ™เน„เธ›เธ‚เน‰เธฒเธ‡เธšเธ™ Go down
http://bkkchihuahua.niceboard.com

รู้ได้อย่างไรว่าลูกสาวทอ้ง ?
เธ‚เธถเน‰เธ™เน„เธ›เธ‚เน‰เธฒเธ‡เธšเธ™ 
เธซเธ™เน‰เธฒ 1 เธˆเธฒเธ 1